Bị cáo có được từ chối Luật sư bào chữa cho mình không?

5

Căn cứ Khoản 1a Điều 77 Bộ luật tố tụng Hình sự 2015 quy định như sau:

– Những người sau đây có quyền từ chối hoặc đề nghị thay đổi người bào chữa:

+ Người bị buộc tội;

+ Người đại diện của người bị buộc tội;

+ Người thân thích của người bị buộc tội.

Mọi trường hợp thay đổi hoặc từ chối người bào chữa đều phải có sự đồng ý của người bị buộc tội và được lập biên bản đưa vào hồ sơ vụ án, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 76 của Bộ luật này.

Mà theo Điểm đ Khoản 1 Điều 4 Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015 thì Người bị buộc tội gồm người bị bắt, người bị tạm giữ, bị can, bị cáo.

Như vậy, bị cáo chính là người bị buộc tội trong vụ án hình sự và đương nhiên họ có quyền từ chối người bào chữa cho mình.

Trân trọng!

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT DRAGON

Giám đốc - Thạc sĩ Luật sư:  Nguyễn Minh Long Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Điện thoại: 1900 599 979 / 098.301.9109
Email: dragonlawfirm@gmail.com
Hệ thống Website:
www.vanphongluatsu.com.vn
www.congtyluatdragon.com
www.luatsubaochua.vn
www.dragonlaw.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai