Người làm chứng được chi trả chi phí thuê chỗ ở khi tham gia tiến hành tố tụng không?

15

Người làm chứng có được chi trả chi phí thuê chỗ ở khi tham gia tiến hành tố tụng không? Người làm chứng tham gia tố tụng có được trả lương không?

Chào ban biên tập, tôi đang được mời làm người làm chứng trong một vụ kiện tranh chấp của hai người khác, Tòa án có gửi thư mời triệu tập tôi lên mà quãng đường từ nhà tôi lên Tòa xa nên tôi phải thuê chỗ ở, gia đình hoàn cảnh cũng khó khăn, vậy tôi có được trả chi phí thuê chỗ ở hay không? Tôi còn nghe nói người làm chứng còn có lương nữa thì có đúng không? Xin nhờ ban biên tập giải đáp.

Người làm chứng có được chi trả chi phí thuê chỗ ở khi tham gia tiến hành tố tụng không?

Căn cứ Điều 15 Nghị định 81/2014/NĐ-CP quy định nội dung chi phí cho người làm chứng, người phiên dịch như sau:

1. Căn cứ vào từng trường hợp cụ thể, chi phí cho người làm chứng, người phiên dịch được xác định bao gồm một hoặc một số chi phí sau đây:

a) Tiền lương hoặc thù lao cho người làm chứng; tiền công cho người phiên dịch;

b) Chi phí đi lại (nếu có);

c) Chi phí lưu trú (nếu có);

d) Các chi phí khác phát sinh (nếu có) theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định này.

2. Chi phí cho người làm chứng, người phiên dịch được tính theo ngày và thời gian thực tế tham gia phiên tòa, phiên họp và các hoạt động tố tụng khác giải quyết vụ án hình sự, vụ án hành chính, vụ việc dân sự.

3. Người làm chứng, người phiên dịch tại phiên họp giải quyết vụ việc dân sự, vụ án hành chính và các hoạt động tố tụng khác giải quyết vụ án hình sự, được hưởng chế độ tiền lương, thù lao cho người làm chứng, chế độ tiền công cho người phiên dịch bằng 50% mức chi phí đối với người làm chứng, người phiên dịch khi tham gia phiên tòa quy định tại Điều 16, Điều 17 Nghị định này.

Như vậy, anh/chị được Tòa án gửi thư mời triệu tập làm chứng trong tiến hành tố tụng thì các chi phí lưu trú thuê chỗ ở sẽ được chi trả tính theo ngày thuê. Ngoài ra anh/chị còn được chi trả các chi phí khác được quy định ở trên. Đối với chi phí thuê chỗ ở anh/chị cần phải có các giấy tờ chứng minh chi phí thuê chỗ ở để được thanh toán.

Người làm chứng tham gia tố tụng có được trả lương không?

Theo Điều 16 Nghị định 81/2014/NĐ-CP quy định chi phí tiền lương, thù lao cho người làm chứng như sau:

1. Chi phí tiền lương cho người làm chứng tham gia phiên tòa giải quyết vụ án hình sự, vụ án hành chính, vụ việc dân sự như sau:

a) Chi phí tiền lương áp dụng trong trường hợp cơ quan tiến hành tố tụng triệu tập đối với người thực hiện giám định, người thực hiện định giá tham gia phiên tòa giải quyết vụ án hình sự, vụ án hành chính, vụ việc dân sự với vai trò người làm chứng.

b) Mức tiền lương cho người làm chứng được hưởng bằng 200% mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, tính theo ngày lương do Nhà nước quy định.

2. Thù lao cho người làm chứng tham gia phiên tòa giải quyết vụ án hình sự, vụ án hành chính, vụ việc dân sự như sau:

a) Thù lao cho người làm chứng áp dụng cho các trường hợp không hưởng tiền lương theo quy định tại Khoản 1 Điều này.

b) Mức thù lao cho người làm chứng được hưởng bằng 100% mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, tính theo ngày lương do Nhà nước quy định.

Như vậy, anh/chị khi làm chứng trong tiến hành tố tụng sẽ được trả lương theo quy định trên.

Trân trọng!

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT DRAGON

Giám đốc - Thạc sĩ Luật sư:  Nguyễn Minh Long Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Điện thoại: 1900 599 979 / 098.301.9109
Email: dragonlawfirm@gmail.com
Hệ thống Website:
www.vanphongluatsu.com.vn
www.congtyluatdragon.com
www.luatsubaochua.vn
www.dragonlaw.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai