Thẩm quyền trưng cầu giám định chất ma túy

56

Người có thẩm quyền tiến hành tố tụng của Bộ đội biên phòng có thẩm quyền trưng cầu giám định chất ma túy không?

Câu trả lời

Theo quy định tại khoản 1 Điều 205 và khoản 1 Điều 206 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015, chất ma túy là trường hợp bắt buộc phải trưng cầu giám định và Đồn trưởng Đồn biên phòng, Đoàn trưởng Đoàn đặc nhiệm phòng chống ma túy và tội phạm Bộ đội biên phòng là những người có thẩm quyền ra quyết định trưng cầu giám định, theo các trường hợp như sau:

(1) Trường hợp “tội phạm ít nghiêm trọng trong trường hợp phạm tội quả tang, chứng cứ và lý lịch phạm tội rõ ràng…” thì các chủ thể nêu trên thuộc Bộ đội biên phòng có thẩm quyền ra quyết định trưng cầu giám định theo quy định tại điểm d khoản 2 Điều 39 Bộ luật tố tụng hình sự năm 2015;

(2) Trường hợp “tội phạm nghiêm trọng, rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng hoặc tội phạm ít nghiêm trọng nhưng phức tạp…” thì các chủ thể nêu trên thuộc Bộ đội biên phòng có thẩm quyền ra quyết định trưng cầu giám định theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 32 Luật Tổ chức Cơ quan điều tra hình sự năm 2015.

Ban Biên tập

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT DRAGON

Giám đốc - Thạc sĩ Luật sư:  Nguyễn Minh Long Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Văn phòng luật sư quận Cầu Giấy:  Phòng 6 tầng 14 tòa nhà VIMECO đường Phạm Hùng, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.
Văn phòng luật sư quận Long Biên: Số 24 ngõ 29 Phố Trạm, Phường Long Biên, Quận Long Biên, Hà Nội
Điện thoại: 1900 599 979 / 098.301.9109
Email: dragonlawfirm@gmail.com
Hệ thống Website:
www.vanphongluatsu.com.vn
www.congtyluatdragon.com
www.luatsubaochua.vn
www.dragonlaw.vn
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai